Có phải trả nợ cùng chồng khi ly hôn?

Bạn đọc Hồng Nhung - Thanh Hóa đặt câu hỏi: Chồng tôi vay bạn 600.000.000 đồng nhưng không hỏi ý kiến của tôi. Nay khi chuẩn bị ly hôn thì anh ấy nói muốn tôi phải có trách nhiệm với số tiền này. Hợp đồng vay tiền chỉ mình chồng tôi đứng tên và hiện anh ấy mới chỉ trả được 300.000.000 đồng. Khi viết đơn, chồng tôi có đề cập đến khoản nợ này, ghi là tài sản chung nhưng tôi không đồng ý.

Đề nghị Luật sư tư vấn, số tiền nợ còn lại tôi có phải trả cùng chồng tôi không? 

tu van phap luat thua ke (22)

Hình ảnh minh họa

Luật sư Nguyễn Minh Hải - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật 19006198 - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 như sau:

- Trách nhiệm liên đới của vợ, chồng: "1. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này. 2. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này” (Điều 27).

- Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây: "1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm; 2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình; 3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; 4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình; 5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường; 6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan” (Điều 37).

- Giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn: "1. Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác. 2. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền, nghĩa vụ tài sản thì áp dụng quy định tại các điều 27, 37 và 45 của Luật này và quy định của Bộ luật dân sự để giải quyết” (Điều 60).

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ chung về tài sản do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện giữa vợ chồng. Trường hợp, chồng chị vay khoản tiền 600 triệu có hai trường hợp xác định trách nhiệm của chị như sau:

Thứ nhất, số tiền mà chồng chị vay dùng để sử dụng vào nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình như: chi phí sửa chữa, xây dựng nhà ở, chăm sóc sức khỏe các thành viên trong gia đình; việc học hành của các con…; dù chồng chị không bàn bạc với chị và chị cũng không ký vào hợp đồng vay thì về nguyên tắc, chị cũng vẫn phải có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó cùng với chồng chị.

Thứ hai, số tiền mà chồng chị đã vay dùng để sử dụng vào mục đích nhu cầu cá nhân của chồng bạn như: đầu tư kinh doanh riêng, mua bán các vật dụng sử dụng cá nhân, chơi cờ bạc, số đề…; nếu chị đưa ra những chứng cứ chứng minh việc chồng chị đứng ra vay số tiền trên không được đưa vào sử dụng chung thì chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản vay đó.

Theo GĐVN

Mời quý độc giả gửi ý kiến bình luận, phản hồi về vấn đề này.
Bài viết đóng góp, cộng tác cho Seatimes vui lòng gửi về địa chỉ
Email: toasoanseatime@gmail.com | Hotline: 0901 777 207

Liên kết hữu ích