Cảnh sát giao thông có được dừng phương tiện trên cao tốc?
Sau khi xảy ra vụ tai nạn thương tâm trên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên chiều 15/9 khiến 1 tài xế tử vong, 1 CSGT bị thương đang được cấp cứu tại bệnh viện. Phóng viên có cuộc trao đổi với luật sư Hoàng Trọng Giáp - Giám đốc điều hành Công ty luật TNHH Hoàng Sa.
 
PV: Pháp luật hiện hành có cho phép cảnh sát giao thông lập chốt, dừng phương tiện trên đường cao tốc không? Quy định tại văn bản nào thưa Luật sư?
 
Luật sư Hoàng Trọng Giáp cho rằng:
 
Pháp luật giao thông đường bộ hiện hành không quy định cụ thể lực lượng CSGT được phép lập chốt tại đâu. Tuy nhiên, theo quy định tại Thông tư 01/2016/TT-BCA thì CSGT có quyền tuần tra, kiểm soát cơ động tại một điểm trên đường giao thông (trong đó có đường cao tốc) khi được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đồng thời kế hoạch đó phải xác định về địa điểm, thời gian và tuyến đường được phép.
 
Cụ thể quy định tại Điều 6 Thông tư 01/2016/TT-BCA thì thẩm quyền của lực lượng cảnh sát giao thông cũng quy định rất cụ thể về quyền của CSGT trong đó có quyền “Dừng, kiểm soát các phương tiện giao thông đường bộ” (trong đó có đường cao tốc).
 
 
Luật sư Hoàng Trọng Giáp
 
Mặt khác, tại khoản 1 Điều 8 Thông tư 01/2016/TT-BCA cũng quy định về tuần tra, kiểm soát công khai như sau:
 
Điều 8. Tuần tra, kiểm soát công khai
 
1. Phương thức tuần tra, kiểm soát công khai
 
a) Tuần tra, kiểm soát cơ động;
 
b) Kiểm soát tại Trạm Cảnh sát giao thông;
 
c) Kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông;
 
d) Tuần tra, kiểm soát cơ động kết hợp kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông.
 
Việc tuần tra, kiểm soát công khai trên đường cao tốc được thực hiện theo các phương thức quy định tại Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản này.
 
PV: Cảnh sát giao thông phải tuân thủ nguyên tắc gì khi tiến hành dừng phương tiện thưa Luật sư?
 
Luật sư Hoàng Trong Giáp cho biết:
 
Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định:
 
Điều 12: Các trường hợp được dừng phương tiện
 
1. Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:
 
a) An toàn, đúng quy định của pháp luật;
 
b) Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;
 
c) Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.
 
Như vậy: Việc lập chốt kiểm soát, dừng phương tiện giao thông là thẩm quyền thuộc lực lượng cảnh sát giao thông đường bộ. Chưa có quy định pháp luật hiện hành nào cấm việc lực lượng cảnh sát giao thông lập chốt, dừng phương tiện giao thông đường bộ (trong đó có đường cao tốc).
 
PV
 
Theo TCĐNA

Mời quý độc giả gửi ý kiến bình luận, phản hồi về vấn đề này.
Bài viết đóng góp, cộng tác cho Seatimes vui lòng gửi về địa chỉ
Email: toasoanseatime@gmail.com | Hotline: 0901 777 207